Tài khoản
Tìm kiếm
Tư vấn
Đặt câu hỏi
Nhận tư vấn
Chuyên gia
Cơ quan
Thêm ...
Tư vấn pháp luật hành chính
Tư vấn pháp luật đầu tư
Tư vấn pháp luật thương mại
Tư vấn pháp luật đấu thầu
Tư vấn pháp luật giao thông
Tư vấn pháp luật nghĩa vụ quân sự
Tư vấn pháp luật xây dựng
Tư vấn pháp luật tài chính
Tư vấn pháp luật hôn nhân
Tư vấn pháp luật dân sự
Tư vấn pháp luật hình sự
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp
Tư vấn pháp luật thuế
Tư vấn pháp luật đất đai
Tư vấn pháp luật lao động
Tư vấn pháp luật sở hữu trí tuệ
Tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội
Tư vấn pháp luật công chứng
Tư vấn pháp luật thừa phát lại
Công an
Tòa án nhân dân
Viện kiểm sát nhân dân
Thi hành án dân sự
Kho bạc nhà nước
Cơ quan thuế
Luật sư
Chuyên gia thuế
Thừa phát lại
Công chứng viên
Trang chủ / Tư vấn pháp luật / Tư vấn pháp luật dân sự

Hàng thừa kế thứ nhất của người chết gồm những ai?

Luật sư Chu Thanh Nhân
Địa chỉ Thành phố Hải Dương, Hải Dương
Email lsnhan@gmail.com
Di động 0902044533
Cập nhật: 27/06/2020
Lượt xem: 384 Bản in: 0 Tải về: 0 Chia sẻ: 0
Chào Luật sư Chu Thanh Nhân!

Tôi Nguyễn Thị B kết hôn với anh Hoàng Văn Q, sinh được 2 con Hoàng Mạnh M và Hoàng Thị H. Anh Q có bố Hoàng văn L; mẹ Vũ Thị Ph (chết trước anh Q); anh trai Hoàng Văn KH; em gái Hoàng Thị N. Anh Q chết ngày 17/04/2020. Luật sư cho biết hàng thừa kế thứ nhất của anh Q gồm những ai?


Nguyễn Thị B
Chào Quý khách!
Luật sư Chu Thanh Nhân tư vấn cho Quý khách như sau:

Điểm a Khoản 1 Điều 651 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định

"Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;"

Theo quy dịnh trên hàng thừa kế thứ nhất của chồng Quý khách là anh Hoàng Văn Q gồm:

-Nguyễn Thị B (vợ)

-Hoàng văn L (cha đẻ)

-Vũ Thị Ph (mẹ đẻ)

-Hoàng Mạnh M (con đẻ)

-Hoàng Thị H (con đẻ)



Luật sư Chu Thanh Nhân


Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6567

Bài Tư vấn pháp luật dân sự của Luật sư Chu Thanh Nhân

Người bao nhiêu tuổi được xác định là người chưa thành niên? 25/06/2020 Hàng thừa kế thứ hai của người chết gồm những ai? 27/06/2020 Hàng thừa kế thứ ba của người chết gồm những ai? 27/06/2020 Cháu có được hưởng thừa kế của ông nội không khi bố cháu chết trước ông nội? 27/06/2020
Được tài trợ bởi

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ
CHU VĂN CHIẾN


Đc: số 140, Trần Hưng Đạo, thành phố Hải Dương,
tỉnh Hải Dương
Di động: 0902 044 533
Tiếng Việt Tiếng Anh

Pexlex © Copyright 2020