Tài khoản
Tìm kiếm
Tư vấn
Đặt câu hỏi
Nhận tư vấn
Chuyên gia
Cơ quan
Thêm ...
Tư vấn pháp luật hành chính
Tư vấn pháp luật đầu tư
Tư vấn pháp luật thương mại
Tư vấn pháp luật đấu thầu
Tư vấn pháp luật giao thông
Tư vấn pháp luật nghĩa vụ quân sự
Tư vấn pháp luật xây dựng
Tư vấn pháp luật tài chính
Tư vấn pháp luật hôn nhân
Tư vấn pháp luật dân sự
Tư vấn pháp luật hình sự
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp
Tư vấn pháp luật thuế
Tư vấn pháp luật đất đai
Tư vấn pháp luật lao động
Tư vấn pháp luật sở hữu trí tuệ
Tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội
Tư vấn pháp luật công chứng
Tư vấn pháp luật thừa phát lại
Công an
Tòa án nhân dân
Viện kiểm sát nhân dân
Thi hành án dân sự
Kho bạc nhà nước
Cơ quan thuế
Luật sư
Chuyên gia thuế
Thừa phát lại
Công chứng viên
Trang chủ / Tư vấn pháp luật / Tư vấn pháp luật hôn nhân

Cha mẹ ly hôn khi con từ đủ 7 tuổi trở lên có phải xem xét đến nguyện vọng của con khi Toà án giao cho vợ hoặc chồng trực tiếp nuôi dưỡng không?

Luật sư Chu Thanh Nhân
Địa chỉ Thành phố Hải Dương, Hải Dương
Email lsnhan@gmail.com
Di động 0902044533
Cập nhật: 22/06/2020
Lượt xem: 351 Bản in: 0 Tải về: 0 Chia sẻ: 0
Chào Luật sư Chu Thanh Nhân!

Chúng tôi kết hôn năm 2007, ngày 05/06/2008 vợ tôi sinh cháu trai đầu lòng. Sau đó vì cuộc sống mưu sinh vợ chồng bất hoà, cảm thấy vợ chồng không thể sống chung với nhau đươc, ngày 01/05/2020 vợ tôi gửi đơn ra toà án yêu cầu giải quyết ly hôn. Cả hai vợ chồng tôi đều muốn nuôi dưỡng con. Hỏi Luật sư Toà án ngoài căn cứ vào yêu cầu của chúng tôi có xem xét đến nguyện vọng của con không?


Đoàn Bá T
Chào Quý khách!
Luật sư Chu Thanh Nhân tư vấn cho Quý khách như sau:

Khoản 2 Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định

"Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

2. ...trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con."

Nhận thấy con của Quý khách (chồng) sinh ngày 05/06/2008 đến ngày 05/06/2015 đủ 7 tuổi và hai vợ chồng không thoả thuận được việc ai là người trực tiếp nuôi con. Theo quy định trên Toà án quyết định giao con cho vợ hoặc chồng nuôi dưỡng phải xem xét đến nguyện vọng của con Quý khách (chồng).


Luật sư Chu Thanh Nhân


Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6567

Bài Tư vấn pháp luật hôn nhân của Luật sư Chu Thanh Nhân

Tuổi được phép kết hôn của nữ là bao nhiêu? 21/06/2020 Vợ có thai trước khi kết hôn đứa trẻ sinh ra có phải con chung của vợ chồng không? 21/06/2020 Vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân, sau ly hôn đứa trẻ mới sinh ra có được xác nhận là con chung của vợ chồng không? 21/06/2020 Đứa trẻ sinh ra trước khi kết hôn được cha mẹ thừa nhận thì có thể xác định là con chung của vợ chồng không 21/06/2020 Vợ chồng có nơi cư trú khác nhau được không? 21/06/2020 Sau khi ly hôn nam nữ muốn xác lập lại quan hệ vợ chồng thì làm thế nào? 21/06/2020 Con dưới 36 tháng tuổi vợ chồng thoả thuận giao con cho chồng trực tiếp nuôi dưỡng sau khi ly hôn có được Toà án chấp nhận không? 22/06/2020 Con dưới 36 tháng tuổi vợ có điều kiện trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục và muốn trực tiếp nuôi dưỡng sau khi ly hôn có được Toà án chấp nhận không? 23/06/2020 Con dưới 36 tháng tuổi vợ không đủ điều kiện trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục và muốn trực tiếp nuôi dưỡng sau khi ly hôn có được Toà án chấp nhận không? 23/06/2020
Được tài trợ bởi

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ
CHU VĂN CHIẾN


Đc: số 140, Trần Hưng Đạo, thành phố Hải Dương,
tỉnh Hải Dương
Di động: 0902 044 533
Tiếng Việt Tiếng Anh

Pexlex © Copyright 2020