Tài khoản
Tìm kiếm
Tư vấn
Đặt câu hỏi
Nhận tư vấn
Chuyên gia
Cơ quan
Thêm ...
Tư vấn pháp luật hành chính
Tư vấn pháp luật đầu tư
Tư vấn pháp luật thương mại
Tư vấn pháp luật đấu thầu
Tư vấn pháp luật giao thông
Tư vấn pháp luật nghĩa vụ quân sự
Tư vấn pháp luật xây dựng
Tư vấn pháp luật tài chính
Tư vấn pháp luật hôn nhân
Tư vấn pháp luật dân sự
Tư vấn pháp luật hình sự
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp
Tư vấn pháp luật thuế
Tư vấn pháp luật đất đai
Tư vấn pháp luật lao động
Tư vấn pháp luật sở hữu trí tuệ
Tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội
Tư vấn pháp luật công chứng
Tư vấn pháp luật thừa phát lại
Công an
Tòa án nhân dân
Viện kiểm sát nhân dân
Thi hành án dân sự
Kho bạc nhà nước
Cơ quan thuế
Luật sư
Chuyên gia thuế
Thừa phát lại
Công chứng viên
Trang chủ / Tư vấn pháp luật / Tư vấn pháp luật hôn nhân

Vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân, sau ly hôn đứa trẻ mới sinh ra có được xác nhận là con chung của vợ chồng không?

Luật sư Chu Thanh Nhân
Địa chỉ Thành phố Hải Dương, Hải Dương
Email lsnhan@gmail.com
Di động 0902044533
Cập nhật: 21/06/2020
Lượt xem: 377 Bản in: 0 Tải về: 0 Chia sẻ: 0
Chào Luật sư Chu Thanh Nhân!

Vợ chồng tôi kết hôn ngày 02/03/2018, trong thời gian chung sống mong ngóng mãi mà không có con, cuộc sống có nhiều bất hoà. Chúng tôi đồng thuận ly hôn và được Toà án công nhận thuận tình ly hôn ngày 11/02/2020. Sau ly hôn tôi phát hiện mình có thai và đến ngày 01/06/2020 sinh 1 bé gái nặng 3kg. Vậy Luật sư cho biết đứa bé sinh ra chồng trước đây của tôi có được xác định là cha không?



Lê Thị Mai L
Chào Quý khách!
Luật sư Chu Thanh Nhân tư vấn cho Quý khách như sau:

Thứ nhất: Khoản 13 Điều 3 Luật Hôn nhân và gía đình năm 2014 quy định

"Điều 3. Giải thích từ ngữ

13. Thời kỳ hôn nhân là khoảng thời gian tồn tại quan hệ vợ chồng, được tính từ ngày đăng ký kết hôn đến ngày chấm dứt hôn nhân."

Theo quy định trên thời kỳ hôn nhân của vợ chồng Quý khách (nữ) là từ ngày 02/03/2018 đến ngày 11/02/2020

Thứ hai: Khoản 1 Điều 88 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định như sau:

"Điều 88. Xác định cha, mẹ

1. Con sinh ra ...do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân."

Nhận thấy sau khi chấm dứt hôn nhân (ngày 11/02/2020) thì Quý khách (nữ) sinh con ngày 01/06/2020 (tức là sinh con sau khi chấm dứt hôn nhân 110 ngày). Theo quy định trên đứa bé do Quý khách (nữ) sinh ra là con chung của Quý khách (nữ) và người chồng trước đây.


Luật sư Chu Thanh Nhân


Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6567

Bài Tư vấn pháp luật hôn nhân của Luật sư Chu Thanh Nhân

Tuổi được phép kết hôn của nữ là bao nhiêu? 21/06/2020 Vợ có thai trước khi kết hôn đứa trẻ sinh ra có phải con chung của vợ chồng không? 21/06/2020 Đứa trẻ sinh ra trước khi kết hôn được cha mẹ thừa nhận thì có thể xác định là con chung của vợ chồng không 21/06/2020 Vợ chồng có nơi cư trú khác nhau được không? 21/06/2020 Sau khi ly hôn nam nữ muốn xác lập lại quan hệ vợ chồng thì làm thế nào? 21/06/2020 Cha mẹ ly hôn khi con từ đủ 7 tuổi trở lên có phải xem xét đến nguyện vọng của con khi Toà án giao cho vợ hoặc chồng trực tiếp nuôi dưỡng không? 22/06/2020 Con dưới 36 tháng tuổi vợ chồng thoả thuận giao con cho chồng trực tiếp nuôi dưỡng sau khi ly hôn có được Toà án chấp nhận không? 22/06/2020 Con dưới 36 tháng tuổi vợ có điều kiện trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục và muốn trực tiếp nuôi dưỡng sau khi ly hôn có được Toà án chấp nhận không? 23/06/2020 Con dưới 36 tháng tuổi vợ không đủ điều kiện trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục và muốn trực tiếp nuôi dưỡng sau khi ly hôn có được Toà án chấp nhận không? 23/06/2020
Được tài trợ bởi

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ
CHU VĂN CHIẾN


Đc: số 140, Trần Hưng Đạo, thành phố Hải Dương,
tỉnh Hải Dương
Di động: 0902 044 533
Tiếng Việt Tiếng Anh

Pexlex © Copyright 2020