Tài khoản
Tìm kiếm
Tư vấn
Đặt câu hỏi
Nhận tư vấn
Chuyên gia
Cơ quan
Thêm ...
Tư vấn pháp luật hành chính
Tư vấn pháp luật đầu tư
Tư vấn pháp luật thương mại
Tư vấn pháp luật đấu thầu
Tư vấn pháp luật giao thông
Tư vấn pháp luật nghĩa vụ quân sự
Tư vấn pháp luật xây dựng
Tư vấn pháp luật tài chính
Tư vấn pháp luật hôn nhân
Tư vấn pháp luật dân sự
Tư vấn pháp luật hình sự
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp
Tư vấn pháp luật thuế
Tư vấn pháp luật đất đai
Tư vấn pháp luật lao động
Tư vấn pháp luật sở hữu trí tuệ
Tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội
Tư vấn pháp luật công chứng
Tư vấn pháp luật thừa phát lại
Công an
Tòa án nhân dân
Viện kiểm sát nhân dân
Thi hành án dân sự
Kho bạc nhà nước
Cơ quan thuế
Luật sư
Chuyên gia thuế
Thừa phát lại
Công chứng viên
Trang chủ / Tư vấn pháp luật / Tư vấn pháp luật hôn nhân

Điều kiện xác định vợ chồng thuận tình ly hôn

Luật sư Phạm Thanh Tùng
Địa chỉ Ba Đình, Hà Nội
Email alagod2020@gmail.com
Di động 0978209782
Cập nhật: 19/06/2020
Lượt xem: 313 Bản in: 0 Tải về: 0 Chia sẻ: 0
Chào Luật sư Phạm Thanh Tùng!

Tôi và vợ kết hôn năm 2010; chúng tôi có 2 con, con trai sinh năm 2012, con gái sinh năm 2016; chúng tôi có 2 xe máy, 1 nhà. Hiện tình cảm vợ chồng không còn, vợ chồng tôi thống nhất ly hôn và hai con ở với mẹ, tôi cấp dưỡng cho 2 cháu mỗi cháu 5 triệu/tháng; Nhà để lại cho ba mẹ con, vợ tôi sử dụng 1 chiếc xe máy, tôi sử dụng 1 chiếc xe máy. Vậy theo luật sư vợ chồng chúng tôi có phải thuộc trường hợp thuận tình ly hôn hay không?




Nguyễn Văn N
Chào Quý khách!
Luật sư Phạm Thanh Tùng tư vấn cho Quý khách như sau:

Điều 55 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định

"Điều 55. Thuận tình ly hôn

Trong trường hợp vợ chồng cùng yêu cầu ly hôn, nếu xét thấy hai bên thật sự tự nguyện ly hôn và đã thỏa thuận về việc chia tài sản, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con trên cơ sở bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án công nhận thuận tình ly hôn; nếu không thỏa thuận được hoặc có thỏa thuận nhưng không bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án giải quyết việc ly hôn."

Nhận thấy vợ chồng Quý khách đã tự nguyện ly hôn và có các thoả thuận sau: vợ sở hữu nhà và 1 chiếc xe máy, chồng sở hữu 1 chiếc xe máy, hai con do vợ nuôi dưỡng chăm sóc, chồng cấp dưỡng mỗi con 5 triệu/tháng như vậy vợ chồng Quý khách đã tự nguyện ly hôn, hai bên tự thoả thuận việc chia tài sản, nuôi dưỡng, chăm sóc, cấp dưỡng cho con. Việc thoả thuận này đã bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con. Theo quy định trên việc chấm dứt hôn nhân của vợ chồng quý khách thuộc trường hợp thuận tình ly hôn


Luật sư Phạm Thanh Tùng


Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6567

Bài Tư vấn pháp luật hôn nhân của Luật sư Phạm Thanh Tùng

Vợ chồng thuận tình ly hôn thì nộp đơn yêu cầu giải quyết tại đâu? 19/06/2020 Vợ hoặc chồng đơn phương ly hôn thì nộp đơn yêu cầu giải quyết tại đâu? 19/06/2020 Vợ đang có thai chồng có quyền đơn phương ly hôn không? 21/06/2020 Nam bao nhiêu tuổi thì được phép kết hôn? 21/06/2020 Hôn nhân chấm dứt thời điểm nào khi người vợ chết? 24/06/2020 Hôn nhân chấm dứt thời điểm nào khi người chồng bị Toà án tuyên bố là đã chết? 24/06/2020 Có ly hôn được với người bị Toà án tuyên bố mất tích không? 20/08/2020 Vợ hoặc chồng có khó khăn về chỗ ở thì được quyền lưu cư sau khi ly hôn không? 20/08/2020 Cơ quan nào thực hiện đăng ký kết hôn? 21/08/2020 Cơ quan không có thẩm quyền thực hiện đăng ký kết hôn thì việc kết hôn có giá trị pháp lý không? 21/08/2020
1
2
.
.
Được tài trợ bởi

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ
CHU VĂN CHIẾN


Đc: số 140, Trần Hưng Đạo, thành phố Hải Dương,
tỉnh Hải Dương
Di động: 0902 044 533
Tiếng Việt Tiếng Anh

Pexlex © Copyright 2020