Tài khoản
Tìm kiếm
Tư vấn
Đặt câu hỏi
Nhận tư vấn
Chuyên gia
Cơ quan
Thêm ...
Tư vấn pháp luật hành chính
Tư vấn pháp luật đầu tư
Tư vấn pháp luật thương mại
Tư vấn pháp luật đấu thầu
Tư vấn pháp luật giao thông
Tư vấn pháp luật nghĩa vụ quân sự
Tư vấn pháp luật xây dựng
Tư vấn pháp luật tài chính
Tư vấn pháp luật hôn nhân
Tư vấn pháp luật dân sự
Tư vấn pháp luật hình sự
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp
Tư vấn pháp luật thuế
Tư vấn pháp luật đất đai
Tư vấn pháp luật lao động
Tư vấn pháp luật sở hữu trí tuệ
Tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội
Tư vấn pháp luật công chứng
Tư vấn pháp luật thừa phát lại
Công an
Tòa án nhân dân
Viện kiểm sát nhân dân
Thi hành án dân sự
Kho bạc nhà nước
Cơ quan thuế
Luật sư
Chuyên gia thuế
Thừa phát lại
Công chứng viên
Trang chủ / Tư vấn pháp luật / Tư vấn pháp luật đất đai

Có tên trong sổ hộ khẩu thì có quyền sử dụng đất không?

Luật sư Nguyễn Đức Long
Địa chỉ Đống Đa, Hà Nội
Email luatsuduclong@gmail.com
Di động 0988823338
Cập nhật: 26/09/2020
Lượt xem: 205 Bản in: 0 Tải về: 0 Chia sẻ: 0
Chào Luật sư Nguyễn Đức Long!

Tôi là chủ hộ trong sổ hộ khẩu và giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của gia đình. Đến nay, tôi có một người bạn ở tỉnh khác muốn nhập vào hộ khẩu gia đình tôi thì có ảnh hưởng đến quyền sử dụng đất không?


Mai Văn Cộng
Chào Quý khách!
Luật sư Nguyễn Đức Long tư vấn cho Quý khách như sau:

Chào bạn!

Theo khoản 1 Điều 12 Luật Cư trú quy định về Nơi cư trú của công dân như sau: “Nơi thường trú là nơi công dân sinh sống thường xuyên, ổn định, không có thời hạn tại một chỗ ở nhất định và đã đăng ký thường trú”.

Theo Điều 19 Luật Cư trú quy định về Điều kiện đăng ký thường trú tại tỉnh như sau: “Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản”.

Theo khoản 16 Điều 3 Luật Đất đai năm 2013 quy định như sau: “Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là chứng thư pháp lý để Nhà nước xác nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất hợp pháp của người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất”.

Theo Điều 24 Luật Cư trú quy định về Sổ hộ khẩu như sau: “Sổ hộ khẩu được cấp cho hộ gia đình hoặc cá nhân đã đăng ký thường trú và có giá trị xác định nơi thường trú của công dân”.

Như vậy, với viện dẫn nêu trên thì quyền sử dụng đất mang tên hộ gia đình bạn, bạn đã được Nhà nước công nhận và bảo vệ quyền quyền sử dụng đất. Việc bạn của bạn đăng ký thường trú tại nhà bạn chỉ là việc xác định chỗ ở thường xuyên của người này và đăng ký với cơ quan Nhà nước. Sổ hộ khẩu chỉ có giá trị xác định nơi thường trú của cá nhân chứ không là căn cứ để xác định quyền sử dụng đất là tài sản tại nơi đăng ký thường trú.

Thân!


Luật sư Nguyễn Đức Long


Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6567

Bài Tư vấn pháp luật đất đai của Luật sư Nguyễn Đức Long

Được tài trợ bởi

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ
CHU VĂN CHIẾN


Đc: số 140, Trần Hưng Đạo, thành phố Hải Dương,
tỉnh Hải Dương
Di động: 0902 044 533
Tiếng Việt Tiếng Anh

Pexlex © Copyright 2020