Tài khoản
Tìm kiếm
Tư vấn
Đặt câu hỏi
Nhận tư vấn
Chuyên gia
Cơ quan
Thêm ...
Tư vấn pháp luật hành chính
Tư vấn pháp luật đầu tư
Tư vấn pháp luật thương mại
Tư vấn pháp luật đấu thầu
Tư vấn pháp luật giao thông
Tư vấn pháp luật nghĩa vụ quân sự
Tư vấn pháp luật xây dựng
Tư vấn pháp luật tài chính
Tư vấn pháp luật hôn nhân
Tư vấn pháp luật dân sự
Tư vấn pháp luật hình sự
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp
Tư vấn pháp luật thuế
Tư vấn pháp luật đất đai
Tư vấn pháp luật lao động
Tư vấn pháp luật sở hữu trí tuệ
Tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội
Tư vấn pháp luật công chứng
Tư vấn pháp luật thừa phát lại
Công an
Tòa án nhân dân
Viện kiểm sát nhân dân
Thi hành án dân sự
Kho bạc nhà nước
Cơ quan thuế
Luật sư
Chuyên gia thuế
Thừa phát lại
Công chứng viên
Trang chủ / Tư vấn pháp luật / Tư vấn pháp luật dân sự

Có được tự ý chặt cây của nhà hàng xóm mọc sang đất nhà mình không?

Luật sư Nguyễn Đức Long
Địa chỉ Đống Đa, Hà Nội
Email luatsuduclong@gmail.com
Di động 0988823338
Cập nhật: 25/09/2020
Lượt xem: 240 Bản in: 0 Tải về: 0 Chia sẻ: 0
Chào Luật sư Nguyễn Đức Long!

Ngay sát cạnh nhà tôi có một cây sấu của nhà hàng xóm mọc cành và rễ sang đất nhà tôi, chủ nhà bên cạnh mới mua đất nhưng không thấy họ sống ở đây. Gia đình em dự định xây nhà và muốn chặt cây đi nhưng không biết họ sống ở đâu để yêu cầu họ. Vậy gia đình em có được chặt bỏ cây đó đi được không? Nếu gia đình em tự ý chặt bỏ cây đó thì có phải bồi thường cho chủ đất bên cạnh không? Mức bồi thường là bao nhiêu tiền ạ? Xin cảm ơn Luật sư!


Mai Văn Thủy
Chào Quý khách!
Luật sư Nguyễn Đức Long tư vấn cho Quý khách như sau:

Chào bạn!

Theo khoản 2 Điều 175 Bộ luật Dân sự quy định về Ranh giới giữa các bất động sản như sau:

“Người sử dụng đất chỉ được trồng cây và làm các việc khác trong khuôn viên đất thuộc quyền sử dụng của mình và theo ranh giới đã được xác định; nếu rễ cây, cành cây vượt quá ranh giới thì phải xén rễ, cắt, tỉa cành phần vượt quá, trừ trường hợp có thỏa thuận khác”.

Như vậy, gia đình bạn chỉ được yêu cầu chủ đất bên cạnh xén rễ, tỉa cảnh phần xâm lấn sang đất nhà bạn mà không được tự ý chặt đi khi chưa được sự đồng ý của họ. Trường hợp gia đình bạn tự ý chặt cây mà chủ đất bên cạnh đòi bồi thường thì gia đình bạn phải bồi thường. Mức bồi thường do các bên tự thỏa thuận.

Thân!


Luật sư Nguyễn Đức Long

Từ khóa: chặt cây nhà hàng xóm

Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6567

Bài Tư vấn pháp luật dân sự của Luật sư Nguyễn Đức Long

Giải đáp thắc mắc về việc thừa kế tài sản 17/06/2020 Chồng đứng tên trong sổ đỏ mua nhà đất 16/09/2020 Khởi kiện đòi chia tài sản chung 26/09/2020 Lấy lại phần tài sản chênh lệch 27/09/2020
Được tài trợ bởi

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ
CHU VĂN CHIẾN


Đc: số 140, Trần Hưng Đạo, thành phố Hải Dương,
tỉnh Hải Dương
Di động: 0902 044 533
Tiếng Việt Tiếng Anh

Pexlex © Copyright 2020