Tài khoản
Tìm kiếm
Tư vấn
Đặt câu hỏi
Nhận tư vấn
Chuyên gia
Cơ quan
Thêm ...
Tư vấn pháp luật hành chính
Tư vấn pháp luật đầu tư
Tư vấn pháp luật thương mại
Tư vấn pháp luật đấu thầu
Tư vấn pháp luật giao thông
Tư vấn pháp luật nghĩa vụ quân sự
Tư vấn pháp luật xây dựng
Tư vấn pháp luật tài chính
Tư vấn pháp luật hôn nhân
Tư vấn pháp luật dân sự
Tư vấn pháp luật hình sự
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp
Tư vấn pháp luật thuế
Tư vấn pháp luật đất đai
Tư vấn pháp luật lao động
Tư vấn pháp luật sở hữu trí tuệ
Tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội
Tư vấn pháp luật công chứng
Tư vấn pháp luật thừa phát lại
Công an
Tòa án nhân dân
Viện kiểm sát nhân dân
Thi hành án dân sự
Kho bạc nhà nước
Cơ quan thuế
Luật sư
Chuyên gia thuế
Thừa phát lại
Công chứng viên
Trang chủ / Tư vấn pháp luật / Tư vấn pháp luật dân sự

Chồng đứng tên trong sổ đỏ mua nhà đất

Luật sư Nguyễn Đức Long
Địa chỉ Đống Đa, Hà Nội
Email luatsuduclong@gmail.com
Di động 0988823338
Cập nhật: 16/09/2020
Lượt xem: 177 Bản in: 0 Tải về: 0 Chia sẻ: 0
Chào Luật sư Nguyễn Đức Long!

Năm 2010 vợ chồng tôi có mua một ngôi nhà và thửa đất khu Ciputra, Tây Hồ, Hà Nội. Trong quá trình mua bán, chỉ có một mình chồng tôi tham gia ký hợp đồng công chứng mua bán và chỉ thấy một mình chồng tôi đứng tên trong sổ đỏ. Vậy trong trường hợp này có ảnh hưởng đến việc phân chia tài sản nếu vợ chồng tôi ly hôn? Nếu tôi muốn bổ sung tên tôi vào sổ đỏ có được không? Tôi cảm ơn Luật sư.


Lý Thu Thảo
Chào Quý khách!
Luật sư Nguyễn Đức Long tư vấn cho Quý khách như sau:

Theo Điều 27 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 có hiệu lực thời điểm hình thành tài sản quy định về tài sản chung của vợ chồng như sau:

1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác mà vợ chồng thoả thuận là tài sản chung.

Quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng. Quyền sử dụng đất mà vợ hoặc chồng có được trước khi kết hôn, được thừa kế riêng chỉ là tài sản chung khi vợ chồng có thoả thuận.

Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất.

2. Trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì trong giấy chứng nhận quyền sở hữu phải ghi tên của cả vợ chồng.

3. Trong trường hợp không có chứng cứ chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó là tài sản chung”.

Như vậy, nếu vợ chồng bạn nhận chuyển nhượng nhà đất trong thời kỳ hôn nhận, mặc dù Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất chỉ đứng tên chồng bạn thì vẫn là tài sản chung của hai vợ chồng bạn. Bạn có thể đề nghị Văn phòng đăng ký nhà đất cấp lại Giấy chứng nhận mang tên hai vợ chồng bạn.

Thân!


Luật sư Nguyễn Đức Long

Từ khóa: tài sản chung

Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6567

Bài Tư vấn pháp luật dân sự của Luật sư Nguyễn Đức Long

Giải đáp thắc mắc về việc thừa kế tài sản 17/06/2020 Có được tự ý chặt cây của nhà hàng xóm mọc sang đất nhà mình không? 25/09/2020 Khởi kiện đòi chia tài sản chung 26/09/2020 Lấy lại phần tài sản chênh lệch 27/09/2020
Được tài trợ bởi

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ
CHU VĂN CHIẾN


Đc: số 140, Trần Hưng Đạo, thành phố Hải Dương,
tỉnh Hải Dương
Di động: 0902 044 533
Tiếng Việt Tiếng Anh

Pexlex © Copyright 2020