Tài khoản
Tìm kiếm
Tư vấn
Đặt câu hỏi
Nhận tư vấn
Chuyên gia
Cơ quan
Thêm ...
Tư vấn pháp luật hành chính
Tư vấn pháp luật đầu tư
Tư vấn pháp luật thương mại
Tư vấn pháp luật đấu thầu
Tư vấn pháp luật giao thông
Tư vấn pháp luật nghĩa vụ quân sự
Tư vấn pháp luật xây dựng
Tư vấn pháp luật tài chính
Tư vấn pháp luật hôn nhân
Tư vấn pháp luật dân sự
Tư vấn pháp luật hình sự
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp
Tư vấn pháp luật thuế
Tư vấn pháp luật đất đai
Tư vấn pháp luật lao động
Tư vấn pháp luật sở hữu trí tuệ
Tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội
Tư vấn pháp luật công chứng
Tư vấn pháp luật thừa phát lại
Công an
Tòa án nhân dân
Viện kiểm sát nhân dân
Thi hành án dân sự
Kho bạc nhà nước
Cơ quan thuế
Luật sư
Chuyên gia thuế
Thừa phát lại
Công chứng viên
Trang chủ / Tư vấn pháp luật / Tư vấn pháp luật hôn nhân

Vợ hoặc chồng có khó khăn về chỗ ở thì được quyền lưu cư sau khi ly hôn không?

Luật sư Phạm Thanh Tùng
Địa chỉ Ba Đình, Hà Nội
Email alagod2020@gmail.com
Di động 0978209782
Cập nhật: 20/08/2020
Lượt xem: 325 Bản in: 0 Tải về: 0 Chia sẻ: 0
Chào Luật sư Phạm Thanh Tùng!

Chúng tôi kết hôn ngày 11/02/2018, sau kết hôn vợ chồng dọn đến ở căn hộ mà chồng được tặng cho riêng. Nay chúng tôi xác định tình cảm không còn, nên quyết định làm đơn yêu cầu giải quyết ly hôn; nhưng hiện tại tôi có khó khăn về chỗ ở. Luật sư cho biết tôi có quyền lưu cư trong căn hộ đó sau khi quan hệ hôn nhân chấm dứt không?


Mai Thị M
Chào Quý khách!
Luật sư Phạm Thanh Tùng tư vấn cho Quý khách như sau:

Điều 63 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định

"Điều 63. Quyền lưu cư của vợ hoặc chồng khi ly hôn

Nhà ở thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng đã đưa vào sử dụng chung thì khi ly hôn vẫn thuộc sở hữu riêng của người đó; trường hợp vợ hoặc chồng có khó khăn về chỗ ở thì được quyền lưu cư trong thời hạn 06 tháng kể từ ngày quan hệ hôn nhân chấm dứt, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác."

Theo quy định trên nếu yêu cầu ly hôn được Toà án chấp nhận thì Quý khách có quyền lưu cư tại căn hộ đó trong thời hạn 06 tháng kể từ ngày quan hệ hôn nhân chấm dứt hoặc giữa hai vợ chồng có thoả thuận thời hạn lưu cư dài hơn hay ngắn hơn 06 tháng.


Luật sư Phạm Thanh Tùng

Từ khóa: khó khăn về chỗ ở khi ly hôn, lưu cư trong nhà chồng khi ly hôn, lưu cư trong nhà vợ khi ly hôn, quyền lưu cư khi ly hôn

Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6567

Bài Tư vấn pháp luật hôn nhân của Luật sư Phạm Thanh Tùng

Vợ chồng thuận tình ly hôn thì nộp đơn yêu cầu giải quyết tại đâu? 19/06/2020 Vợ hoặc chồng đơn phương ly hôn thì nộp đơn yêu cầu giải quyết tại đâu? 19/06/2020 Điều kiện xác định vợ chồng thuận tình ly hôn 19/06/2020 Vợ đang có thai chồng có quyền đơn phương ly hôn không? 21/06/2020 Nam bao nhiêu tuổi thì được phép kết hôn? 21/06/2020 Hôn nhân chấm dứt thời điểm nào khi người vợ chết? 24/06/2020 Hôn nhân chấm dứt thời điểm nào khi người chồng bị Toà án tuyên bố là đã chết? 24/06/2020 Có ly hôn được với người bị Toà án tuyên bố mất tích không? 20/08/2020 Cơ quan nào thực hiện đăng ký kết hôn? 21/08/2020 Cơ quan không có thẩm quyền thực hiện đăng ký kết hôn thì việc kết hôn có giá trị pháp lý không? 21/08/2020
1
2
.
.
Được tài trợ bởi

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ
CHU VĂN CHIẾN


Đc: số 140, Trần Hưng Đạo, thành phố Hải Dương,
tỉnh Hải Dương
Di động: 0902 044 533
Tiếng Việt Tiếng Anh

Pexlex © Copyright 2020