Tài khoản
Tìm kiếm
Tư vấn
Đặt câu hỏi
Nhận tư vấn
Chuyên gia
Cơ quan
Thêm ...
Tư vấn pháp luật hành chính
Tư vấn pháp luật đầu tư
Tư vấn pháp luật thương mại
Tư vấn pháp luật đấu thầu
Tư vấn pháp luật giao thông
Tư vấn pháp luật nghĩa vụ quân sự
Tư vấn pháp luật xây dựng
Tư vấn pháp luật tài chính
Tư vấn pháp luật hôn nhân
Tư vấn pháp luật dân sự
Tư vấn pháp luật hình sự
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp
Tư vấn pháp luật thuế
Tư vấn pháp luật đất đai
Tư vấn pháp luật lao động
Tư vấn pháp luật sở hữu trí tuệ
Tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội
Tư vấn pháp luật công chứng
Tư vấn pháp luật thừa phát lại
Công an
Tòa án nhân dân
Viện kiểm sát nhân dân
Thi hành án dân sự
Kho bạc nhà nước
Cơ quan thuế
Luật sư
Chuyên gia thuế
Thừa phát lại
Công chứng viên
Trang chủ / Tư vấn pháp luật / Tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội

Tham gia bảo hiểm xã hội

Chuyên gia thuế Nguyễn Thị Thảo
Địa chỉ Đống Đa, Hà Nội
Email thaonguyethi0610@gmail.com
Di động 0858759698
Cập nhật: 14/08/2020
Lượt xem: 113 Bản in: 0 Tải về: 0 Chia sẻ: 0
Chào Chuyên gia thuế Nguyễn Thị Thảo!

Thưa chuyên gia, năm nay tôi 50 tuổi, có giám định suy giảm khả năng lao động 65% thì tôi có được nghỉ hưu trước tuổi không?


Nguyễn Quyết Chiến!
Chào Quý khách!
Chuyên gia thuế Nguyễn Thị Thảo tư vấn cho Quý khách như sau:

Tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:


Theo điểm a khoản 1 Điều 55 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

- Từ năm 2016, nam đủ 51 tuổi, nữ đủ 46 tuổi bị suy giảm khả năng lao động từ 61% thì đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động

- Từ năm 2020 trở đi, nam đủ 55 tuổi và nữ đủ 50 tuổi thì mới đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động từ 61% trở đi.


Như anh trình bày, hiện tại anh 50 tuổi, có giám định suy giảm khả năng lao động 65%. Như vậy, trường hợp này anh chưa đủ điều kiện để hưởng lương nghỉ hưu trước tuổi. Đối với trường hợp của anh phải đợi đến khi anh đủ 55 tuổi thì anh mới được hưởng lưởng lương nghỉ hưu trước tuổi.


Trân trọng!


Chuyên gia thuế Nguyễn Thị Thảo


Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6567

Bài Tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội của Chuyên gia thuế Nguyễn Thị Thảo

Chế độ khi con ốm 17/08/2020
Được tài trợ bởi

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ
CHU VĂN CHIẾN


Đc: số 140, Trần Hưng Đạo, thành phố Hải Dương,
tỉnh Hải Dương
Di động: 0902 044 533
Tiếng Việt Tiếng Anh

Pexlex © Copyright 2020